Home / สัมมา อาชีพ(ทั้งหมด...คลิก) / ขายอะไรดี ลงทุนต่ำ “22อาชีพทวนกระแส” ลงทุน 3000 บาท รายได้ดี

ขายอะไรดี ลงทุนต่ำ “22อาชีพทวนกระแส” ลงทุน 3000 บาท รายได้ดี

Loading...

ขายอะไรดี ลงทุนต่ำ “22อาชีพทวนกระแส” ลงทุน 3000 บาท รายได้ดี

ในตอนนี้ผมมีเงินอยู่ติดกระเป๋าแค่ 3,000 บาท “ขายอะไรดี” อยากจะมีเงินมากกว่านี้สัก 2 3 เท่าตัวจริงๆแล้วมันไม่ใช่เรื่องยากอะไรเลย

เพราะว่าในครั้งนี้ผมได้รวบรวมอาชีพทั้ง 22 อย่าง ที่สามารถทำกำไรได้อย่างเท่าตัว และแน่นอนว่าหากใครมีความสามารถก็สามารถนำไปขยายและเปิดเป็นธุรกิจของตัวเองได้เลย

อาชีพที่ผมจะมานำเสนอในวันนี้ บางอย่างอาจจะมีความยุ่งยากและซับซ้อนใดบ้าง แต่ถ้าเอาเข้าจริงๆแล้วก็หากคุณไม่มีความขยันอดทน และยอมแพ้ตั้งแต่เริ่มต้น คุณก็จะเป็นผู้แพ้อยู่อย่างนั้นตลอดไป

ความคิดของผมนั้น ผมอยากให้คุณผู้อ่านได้ทำตามจริงๆ อาชีพแต่ละอาชีพเราไม่ได้ถนัดและอาจไม่เคยทำมาก่อน เราจะต้องยอมรับความเสี่ยงในเรื่องนี้ให้ได้ แรกๆที่เราทำอาจจะยังไม่ลงตัว อาจจะยังไม่ชำนาญ ยังทำไม่ได้ ยังท้อแท้อยู่ อยากให้ตั้งเป้าหมายก่อนที่จะทำอะไร แล้วลุยกับมันให้เต็มที่ อย่าเพิ่งยอมแพ้กับมันง่ายๆ ทำไปเถอะสักวันจะประสบความสำเร็จเอง

ไม่มีใครคนไหนประสบความสำเร็จตั้งแต่วันแรก ไม่มีใครคนไหนที่จะได้กำไรในทุกๆวัน คนเรานั้นมีขึ้นมีลง วันนี้อาจจะดีมีเงินมากมายเข้ามา วันพรุ่งนี้อาจจะไม่มีเลยก็ได้ ดังนั้นแล้วอยากให้ทุกคนอย่าหมดหวังในชีวิต อย่าหมดหวังในอาชีพของตัวเอง ความทะเยอทะยานและความอดทนไม่เคยทำร้ายใคร ลุยกับมันให้เต็มที่ครับ ลองดูอาชีพที่ผมกำลังจะแนะนำต่อไปนี้ดู

1. ลงทุนขายไข่เจียว

หากคุณมีเงิน 3,000 บาท สามารถนำไปลงทุนขายไข่เจียวให้ประสบความสำเร็จได้ อย่างแรกนั่นก็คือ

Loading...

1. คุณต้องหาแหล่งซื้อวัตถุดิบราคาถูก มีคุณภาพ ข้าวสวย น้ำมัน ผัก เนื้อสัตว์ อุปกรณ์ปรุงรส ทุกสิ่งทุกอย่างที่จำเป็นต้องใช้

2. ต้องศึกษาตลาดและกลไกในการขาย ทำเลที่ตั้ง

3. เรียนรู้ในการทอดไข่เจียวหลากหลายรูปแบบ ซึ่งในแต่ละแบบมันแตกต่างกัน อย่างเช่นการทอดไข่เจียวหมูสับ จะต้องใช้ไฟแรงในจังหวะใด การทอดไข่เจียวรวมมิตรผัก จะต้องทำให้ผักสุกก่อนหรือเปล่า ทุกสิ่งทุกอย่างมีแบบฉบับและวิธีการของมัน หากศึกษามาดีแล้วนั้น คุณก็สามารถทำมันได้อย่างมั่นใจ

4. หากลุ่มเป้าหมาย ราคาที่เราจะขาย เหมาะกับกลุ่มเป้าหมายของเราหรือเปล่า อย่างเช่น เราขายตอนเย็นที่ตลาดนัด ขายให้กับใคร เราต้องดูตรงนี้ด้วย ถ้าขายให้กับคนทำงานโรงงาน จะต้องดูสถานภาพการเงิน ว่าเขานั้น มีกำลังในการซื้อหรือไม่

เทคนิคการขาย : ให้เลือกตลาดที่ติดกับโรงเรียน ชุมชน โรงงาน และบริษัทห้างร้านต่าง ๆ เลือกเวลาขายในช่วงกลางวัน หลังเลิกงาน และกลางดึก เพราะเป็นเวลาที่กลุ่มลูกค้ามักหาข้าวกิน ส่วนเงินลงทุนแค่พันกว่าบาทก็อยู่แล้ว แต่คุณต้องคำนวณค่าใช้จ่าย+แหล่งตลาดที่ซื้อวัตถุดิบก่อนจับจ่ายสินค้าเสมอ ถ้าคุณขายเข้าไข่เจียวในราคา 20-25 บาท สามารถขายได้ 100 จาน เป็นเงิน 2,500 บาท แต่เชื่อเถอะขายได้มากกว่า 100 จานชัวร์

2. ลงทุนขายแซนวิสใส้ต่าง ๆ

มีเงิน 3,000 บาท ลงทุนขายแซนวิสให้ประสบความสำเร็จ 1.หาแหล่งซื้อวัตถุดิบทั้งขนมปัง ผัก แฮม เนื้อสัตว์ ไข่ เป็นต้น 2.เรียนรู้การทำแซนวิสที่หลากหลายรูปแบบ 3. ศึกษาตลาดและกลุ่มเป้าหมาย 4.หาแหล่งขายแซนวิส เช่น หน้าโรงเรียน/โรงงาน/บริษัท/ป้ายรถเมล์/ใต้บีทีเอส เป็นต้น

เทคนิคการขาย : เมื่อคุณเรียนรู้วิธีการทำแซนวิสหลายหน้า หลายรูปแบบ ให้ตั้งราคาตามคุณภาพและขนาดของแซนวิส พร้อมทั้งต้องตั้งราคามากกว่าต้นทุน 5-10 บาท อาจจะขายในราคาชิ้นละ 15 บาท 20 บาท เป็นต้น ดังนั้นช่วงเวลาที่เหมาะแก่การขายมากที่สุดคือ ช่วงเช้า และตอนเย็น ส่วนต้นทุนนั้นไม่มาก ลงทุนแค่ 1,500 บาทก็เอาอยู่ ถ้าคุณขายได้ 500 ชิ้น/วัน จะเป็นจำนวนเงิน 7,500 บาท แต่ถ้าคุณสามารถขายส่งตามโรงเรียนและสถานที่ทำงานได้ ออร์เดอร์วัน ๆ หนึ่ง ทำรายได้ให้คุณเหยียบหมื่นชัวร์

3. ลงทุนข้าวเหนียวหมูปิ้ง

มีเงิน 3,000 บาทลงทุนขายข้าวเหนียวหมูปิ้งให้ประสบความสำเร็จ 1.หาแหล่งตลาดซื้อวัถุดิบ 2.เรียนรู้สูตรการทำหมูปิ้งที่อร่อย 3.หาอุปกรณ์เตาปิ้งขนาดเล็ก-กลาง(สามารถผลิตขึ้นมาเองได้) 4.ศึกษาตลาดและความต้องการของลูกค้า

Loading...

เทคนิคการขาย : อันดับแรกก่อนจ่ายตลาด คุณต้องคำนวณต้นทุน โดยห้ามตั้งงบ 3,000 บาท ห้ามเกิน ห้ามขาด เด็ดขาด ซึ่งค่าใช้จ่ายหลัก ๆ คือ เนื้อหมู ไม้เสียบ ข้าวเหนียว และถุงใส่ข้าวเหนียวหมูปิ้ง ส่วนเตาปิ้งคุณสามารถผลิตเองได้ โดยต้องศึกษาจากแหล่งข้อมูลต่าง ๆ ดังนั้น ถ้าคุณสามารถขายได้ 100 ไม้ ในราคาไม้ละ 5 บาท เป็นจำนวนเงิน 500 บาท ราคาเข้าเหนียวถุงละ 5 บาท ขายได้ 300 ถุง เป็นจำนวนเงิน 1,500 บาท รวมเป็นรายได้ทั้งหมด 2,000 บาท ถ้าขายสองรอบ มีรายได้ทั้งหมด 4,000 บาท แต่ถ้าคุณลงทุนเพิ่มขึ้น ขยายสาขาออกเป็น 2-3 สาขา รายได้เหยียบหมื่นแน่นอน

4. ลงทุนทำกระเพาะปลา

มีเงิน 3,000 บาท ลงทุนขายกระเพาะปลาให้ประสบความสำเร็จ 1.หาแหล่งตลาดซื้อสินค้า 2.เรียนรู้การทำกระเพาะปลาให้อร่อย 3.ศึกษาตลาดและความต้องการของลูกค้า 4.หาแหล่งขายสินค้า เช่น หน้าโรงงาน/บริษัท /โรงเรียน/หอพัก เป็นต้น

เทคนิคการขาย : ต้องคำนวณต้นทุนก่อนลงทุนทุกครั้ง ด้วยการตั้งงบประมาณเอาไว้ ห้ามขาด ห้ามเกิน ส่วนอุปกรณ์การทำสามารถใช้เครื่องครัวที่มีอยู่ได้ ดังนั้น ถ้าคุณขายกระเพาะปลาในราคาถุงละ 30 บาท วันหนึ่งขายได้ 300 ถุง เป็นเงิน 9,000 บาท แต่ถ้าคุณรับขายตามงานเลี้ยง งานมงคล งานวัด รับรองรายได้เป็นหมื่น ๆ ชัวร์

5. ลงทุนผัดมาม่าขาย

มีเงิน 3,000 บาท ลงทุนผัดมาม่าขายให้ประสบความสำเร็จ 1.หาแหล่งซื้อวัตถุดิบ 2.ศึกษาตลาดและความต้องการของลูกค้า 3.เรียนรู้การทำผัดมาม่าที่อร่อย 4.หาแหล่งขายสินค้าที่เหมาะสม เช่น ตลาดนัดตอนเย็น/หน้าโรงงาน/บริษัท เป็นต้น

เทคนิคการขาย : การทำมาม่าผัดคุณสามารถขายได้ในราคาห่อละ 10-15 บาท และถ้าคุณสามารถผัดได้หลากหลายเมนู เช่น เส้นหมี่ขาว หมี่เหลือง เส้นใหญ่ เป็นต้น ได้ก็ยิ่งดี เพื่อเพิ่มทางเลือกให้มากขึ้น ส่วนวัตถุดิบเครื่องเคียงเป็นผักและลูกชิ้น ฯลฯ โดยต้นทุนใช้ไม่มาก แค่ 1,000 บาทก็เอาอยู่แล้ว ดังนั้น ถ้าคุณขายได้ 500 ห่อในราคา 10 บาท เป็นจำนวนเงิน 5,000 บาท แต่ถ้าขยายสาขาเป็น 2 สาขา รายได้หลักหมื่นชัวร์

6. ลงทุนขายน้ำ

มีเงิน 3,000 บาท ลงทุนขายน้ำให้ประสบความสำเร็จ 1.หาแหล่งซื้อวัตถุดิบที่ดีและราคาถูก 2.ศึกษาตลาดและความต้องการของลูกค้า 3. หาแหล่งขายน้ำที่เหมาะสม เช่น หน้าโรงงาน/โรงเรียน/บริษัท/และแหล่งชุมชน

เทคนิคการขาย : การขายน้ำมีทั้งน้ำอัดลม น้ำแดง น้ำเขียว น้ำผลไม้ น้ำชง เป็นต้น ดังนั้น การเลือกแหล่งที่มีคนผ่านไปผ่านมาจำนวนมากย่อมมีประสิทธิภาพ ส่วนการลงทุนใช้เงินไม่มาก ไม่เกิน 2,000 บาท ก็เอาอยู่แล้ว อีกทั้ง น้ำเป็นปัจจัย 4 ที่มีความต้องการเป็นจำนวนมาก ยิ่งตอนช่วงเที่ยง-บ่าย หลายคนต่างให้ความสนใจหาซื้อน้ำดื่มกันเยอะเลยทีเดียว

Loading...

7. ลงทุนขายเฉาก๋วยนมสด

มีเงิน 3,000 บาท ลงทุนขายเฉาก๋วยนมสดให้ประสบความสำเร็จ 1.หาแหล่งซื้อวัตถุดิบที่ดีราคาถูก 2.ศึกษาตลาดและดูความต้องการของลูกค้า 3.หาแหล่งขายเฉาก๋วยนมสดที่เหมาะสม เช่น หน้าโรงเรียน/โรงงาน/บริษัท/แหล่งชุมชน เป็นต้น 4.มีสูตรความอร่อยของเฉาก๋วยนมสด

เทคนิคการขาย : อย่างแรกต้องดูตลาดที่มีกลุ่มเป้าหมายอยู่จำนวนมาก ซึ่งถ้าสูตรเฉาก๋วยนมสดของคุณอร่อย ไม่เพียงแต่จะมีลูกค้าซื้อบ่อย ๆ เท่านั้น แต่ยังส่งผลให้คุณมีออร์เดอร์จำนวนมากอีกด้วย ส่วนต้นทุนก็ใช้ไม่เยอะ ถ้าคุณหาแหล่งซื้อวัตถุดิบที่ดี เป็นราคาส่ง รายได้หักลบกำไรเหลือเยอะแน่นอน มาเริ่มต้นรวยด้วยต้นทุนหลักพันกันดีกว่า แล้วเพิ่มต้นทุนมากขึ้นในวันหน้า แล้วรายได้คุณก็จะเพิ่มขึ้นตามมาชัวร์

8. ลงทุนทำสติ๊กเกอร์ไลน์ขาย

มีเงิน 3,000 บาท ทำสติ๊กเกอร์ไลน์ขายให้ประสบความสำเร็จ 1.มีไอเดียที่แปลกใหม่ 2.มีความคิดสร้างสรรค์ไม่ลอกงานคนอื่น 3.มีเอกลักษณ์เฉพาะตัว

เทคนิคการทำสติ๊กเกอร์ไลน์ ถ้าคุณเป็นคนที่มีใจรักในการวาดภาพการ์ตูน ชื่นชอบการวาดภาพเป็นชีวิตจิตใจ พร้อมทั้งมีไอเดียที่แปลกใหม่ มีเอกลักษณ์ไม่ซ้ำใคร ที่สำคัญอยากหารายได้ มาทำสติ๊กเกอร์ไลน์ขายกันดีกว่า เรียกได้ว่าเป็นธุรกิจที่ฮิตในตอนนี้เลยทีเดียว แถมรายได้จากการขายสติ๊กเกอร์ไลน์ก็ไม่ใช่ย่อย ๆ และไม่ต้องลงทุนอะไรแม้แต่นิดเดียว ดังนั้น ถ้าสติ๊กเกอร์ไลน์ของคุณมีเอกลักษณ์ไม่ซ้ำใครและโดนใจกลุ่มลูกค้า รายได้หลักแสน-หลักล้านชัวร์

9. ลงทุนขายน้ำแข็งใส

มีเงิน 3,000 บาทลงทุนขายน้ำแข็งใสให้ประสบความสำเร็จ 1.มีแหล่งซื้อวัตถุดิบที่ดี ราคาถูก 2.ศึกษาตลาด 3.หาแหล่งขายสินค้าที่อยู่ในย่านชุมชน หรือที่มีคนพลุกพล่าน 4.มีท็อปปิ้งหลายอย่าง

เทคนิคการขาย : ต้องมีน้ำหวานให้เลือกหลายสี มีท็อปปิ้งหลายอย่าง ที่สำคัญต้องสะอาด ภาชนะที่ใส่ต้องได้มาตรฐาน โดยส่วนใหญ่กลุ่มลูกค้าที่สนใจมักอยู่ในวัยเด็ก-วัยผู้ใหญ่ เรียกได้ว่าเป็นกลุ่มลูกค้าขนาดใหญ่เลยทีเดียว ดังนั้น การลงทุนใช้แค่ 1,000 บาทก็เอาอยู่ แต่คุณต้องหาแหล่งขายสินค้าที่เหมาะสมด้วย ไม่ใช่ว่าขายหน้าบ้านแหละดีที่สุด ถ้าอยากได้รายได้ 2 เท่าจากเงินลงทุน ต้องศึกษาตลาดและความเป็นไปได้ควบคู่กันไป

10. ลงทุนขายสลัด

มีเงิน 3,000 บาท ลงทุนขายสลัดให้ประสบความสำเร็จ 1.เรียนรู้การทำสลัด ทั้งวิธีการล้างผัก การเลือกวัตถุดิบ และการทำน้ำสลัด 2.ศึกษาตลาดและกลุ่มเป้าหมาย 3.มีแหล่งซื้อสินค้าที่ดี มีคุณภาพ 4.วัตถุดิบทุกอย่างต้องสะอาด ไม่เป็นอันตรายต่อสุขภาพ 5.หาแหล่งขายสินค้าที่เหมาะสม เช่น ตลาดนัด/หน้าโรงงาน/โรงเรียน/หอพัก เป็นต้น

เทคนิคการขาย : เมื่อคุณมีสูตรน้ำสลัดที่อร่อย เหมาะแก่กลุ่มลูกค้าที่รักสุขภาพ ซึ่งส่วนใหญ่กลุ่มผู้หญิงกว่า 80% เป็นลูกค้าของคุณ ไม่ว่าจะวัยรุ่นหรือผู้ใหญ่ ดังนั้น ผัก ผลไม้ ต่าง ๆ สำหรับการทำสลัดต้องสะอาด ด้วยการล้างน้ำให้สะอาดทุกครั้งก่อนนำมาขาย ส่วนต้นทุนใช้ไม่มาก แค่ผัก ผลไม้ วัตถุดิบทำน้ำสลัด เป็นต้น อีกทั้ง รายได้ คุณสามารถทำขายเป็นชุดละ 20-30 บาท หรือขายแบบชั่งกิโลก็ได้ พอเมื่อพูดถึงรายได้ มีมากกว่าเงินลงทุนหลายเท่าตัวแน่นอน เพราะจำนวนกลุ่มลูกค้าที่รักสุขภาพ ณ ปัจจุบันนี้มีมากขึ้นเรื่อย ๆ

11. ลงทุนขายไก่ทอด

มีเงิน 3,000 บาทลงทุนขายไก่ทอดให้ประสบความสำเร็จ 1.หาแหล่งซื้อวัตถุดิบที่ดี ราคาถูก 2.เรียนรู้การทอดไก่แบบไม่อมน้ำมัน และทำให้เหลืองกรอบ 3.เรียนรู้การทำสูตรแป้งสำหรับทอดไก่ 4.ทำน้ำจิ้มสูตรเด็ดของตัวเอง 4.ศึกษาตลาด และกลุ่มลูกค้า 5.เลือกทำเลที่มีคนผ่านไปผ่านมาจำนวนมาก เช่น หน้าโรงเรียน/โรงพยาบาล/หอพัก/ตลาดนัด เป็นต้น

เทคนิคการขาย : ส่วนใหญ่ลูกค้าที่จะกลับมาซื้อซ้ำเป็นคนที่ติดใจในรสชาติของไก่ทอด โดยเฉพาะตรงเนื้อแป้ง และน้ำจิ้ม อีกทั้ง คุณสามารถทอดไก่ในหลากหลายรสชาติได้ เช่น รสบาบีคิว รสเผ็ด รสกระเพรา เป็นต้น โดยราคาขายปกติอยู่ที่ชิ้นละ 10 บาท ตามขนาดของสัดส่วนของไก่ที่ขาย ดังนั้น ถ้าขายได้ 500 ชิ้น/วัน เป็นจำนวนเงิน 50,000 บาท/วันเลยทีเดียว ถ้าลูกค้าติดใจในรสชาติสุด ๆ อาจมีออเดอร์เพิ่มเลยก็ว่าได้

12. ลงทุนขายน้ำพริกปลาทู

มีเงิน 3,000 บาทลงทุนขายน้ำพริกปลาทูให้ประสบความสำเร็จ 1.หาแหล่งตลาดซื้อวัตถุดิบมาขาย 2.เรียนรู้เรื่องการทำน้ำพริกปลาทู 3.ศึกษาตลาด และกลุ่มลูกค้า 4.หาแหล่งขายน้ำพริกปลาทู เช่น ตลาดนัด/หอพักคนงาน/หอพักนักศึกษา/โรงงาน เป็นต้น

เทคนิคการขาย : น้ำพริกปลาทูจะมีเครื่องเคียงเป็นผักลวก ผักเผา ปลาทู และอาจจะมีน้ำพริกอื่น ๆ มาร่วมแทรกด้วย ซึ่งเป็นเมนูอาหารที่มีมานาน แต่ปัจจุบันเริ่มหายไป แต่ก็ถือว่าเป็นเมนูอาหารที่ติดปากใครหลาย ๆ คน และถ้ายิ่งมีรสชาติน้ำพริกที่อร่อย ลูกค้าก็จะมาซื้อซ้ำแน่นอน ที่สำคัญเป็นการลงทุนที่ไม่มาก แต่ผลกำไรได้กลับมาเป้นเท่าตัวชัวร์

13. ลงทุนขายข้าวแกง

มีเงิน 3,000 บาทลงทุนขายข้าวแกงให้ประสบความสำเร็จ 1.หาแหล่งซื้อวัตถุดิบที่ดี 2.เรียนรู้เรื่องการทำเมนูอาหารหลายรูปแบบและอร่อย 3.สะอาด ไม่สกปรก 4.ศึกษาตลาด และกลุ่มเป้าหมาย 5.แหล่งขายสินค้า เช่น หน้าโรงเรียน/โรงพยาบาล/หน้าหอพัก/โรงงาน เป็นต้น

เทคนิคการขาย : อับดับแรกรสชาติต้องอร่อยโดดเด่น พร้อมตั้งราคาที่เหมาะสมตามพื้นที่ที่คุณขาย เช่น อยู่ต่างจังหวัดราคาขายต่อจานต้องไม่แพง เพราะถ้าคุณตั้งราคาแพงคนต่างจังหวัดไม่แวะกินบ่อยแน่นอน ถึงแม้อาหารคุณจะอร่อยสักแค่ไหนก็ตาม ดังนั้น ต้องศึกษาพื้นฐานของคนแต่ละภูมิภาคนั้น ๆ ด้วยเช่นกัน ส่วนต้นทุนต้องคำนวณเรื่องเครื่องปรุงและเครื่องเคียงให้ดีดี เพื่อไม่ให้เข้าเนื้อจนเกินไป ส่วนรายได้มีจำนวนมากแน่นอน ยิ่งถ้าบริเวณที่คุณขายข้าวแกงมีคนผ่านไปผ่านมาเยอะ รายได้ก็จะเยอะตามมา

14. ลงทุนขายส้มตำ

มีเงิน 3,000 บาทลงทุนขายส้มตำให้ประสบความสำเร็จ 1.หาแหล่งตลาดซื้อวัตถุดิบที่ดี 2.เรียนรู้เรื่องการตำส้มตำหลาย ๆ ประเภท 3.ศึกษากลุ่มเป้าหมาย และความต้องการของลูกค้า 4.สินค้าต้องสะอาด ไม่เป็นอันตรายต่อสุขภาพ 5.หาแหล่งขายสินค้าที่มีคนพลุกพล่าน เช่น หอพักคนงาน/หอพักนักศึกษา/หน้าโรงงาน/บริษัท/แหล่งชุมชน เป็นต้น

เทคนิคการขาย : รสชาติต้องอร่อย สะอาด ไม่เป็นอันตรายต่อสุขภาพ ซึ่งเมนูส้มตำเป็นเมนูที่หลายคนชื่นชอบ ส่วนใหญ่มักทานกันในช่วงเวลากลางวัน-ตอนเย็น ถ้าพูดถึงต้นทุนให้ไม่เกิน 2,000 บาทแน่นอน ยกแว้นแต่จะมีไก่ย่าง หรือเครื่องเคียงอื่น ๆ เข้ามาร่วมด้วย ส่วนรายได้การันตีได้เลยว่า คุ้มยิ่งกว่าคุ้มอีก บางวันถ้าลูกค้าเยอะ รายได้มีมากถึงหลักหมื่นเลยทีเดียว

15. ลงทุนขายกำไลข้อมือ สร้อย handmade

มีเงิน 3,000 บาท ลงทุนขายกำไลข้อมือ สร้อย handmade ให้ประสบความสำเร็จ 1.ศึกษาตลาด และกลุ่มเป้าหมาย 2.เรียนรู้เรื่องการทำกำไลข้อมือ และสร้อย handmade 3.หาแหล่งซื้อวัตถุดิบที่ดี ราคาส่ง 4.หาแหล่งขายสินค้าหลาย ๆช่องทาง เช่น ตลาดนัด/หน้าโรงงาน/บริษัท/สื่อออนไลน์

เทคนิคการขาย : สินค้า handmade เป็นสิ่งที่หลายคนนิยม และให้ความต้องการเป็นจำนวนมาก ดังนั้น ช่องทางการขายที่มีอิทธิพลที่สุดคือ สื่อออนไลน์ เพราะสินค้า handmade ไม่เน่าเสีย และสามารถขายได้ทุกกลุ่มทุกวัย ส่วนต้นทุน คุณต้องดูก่อนว่า กำไลข้อมือ และสร้อย ที่คุณต้องการผลิต เป็นรูปแบบไหน แล้วให้ศึกษาแหล่งซื้อวัตถุดิบ ว่าราคาตามท้องตลาดอยู่ที่ประมารเท่าไหร่ ส่วนการตั้งราคาขาย ตั้งตามคุณภาพ และมาตรฐานของสินค้า ที่สำคัญถ้าคุณขยันทำตลาด ออกบูธ กระจายสินค้าไปมาก ๆ มีสิทธิ์รวยเละ ออเดอร์เพียบชัวร์

16. ลงทุนขายก๋วยเตี๋ยว

มีเงิน 3,000 บาท ลงทุนขายก๋วยเตี๋ยวให้ประสบความสำเร็จ 1.หาแหล่งซื้อวัตถุดิบ 2.ศึกษาตลาดและกลุ่มเป้าหมาย 3.เรียนรู้การทำก๋วยเตี๋ยวที่มีรสชาติอร่อย 4.หาแหล่งขายสินค้าที่เหมาะสม เช่น หน้าโรงงาน/โรงเรียน/บริษัท/แหล่งชุมชน/หมู่บ้าน เป็นต้น

เทคนิคการขาย : คุณต้องตั้งราคาที่เหมาะสมตามพื้นที่ที่คุณขาย และตามกำลังทรัพย์ของคนในพื้นที่นั้น ๆ ซึ่งถ้าก๋วยเตี๋ยวของคุณมีรสชาติที่อร่อย ลูกค้าต้องกลับมาใช้บริการซ้ำแน่นอน ส่วนอุปกรณ์การทำ ยังไม่ต้องหวังซื้อหม้อต้มใบใหญ่ ใช้เครื่องครัวที่คุณมีไปก่อน เช่น เป็นหม้อต้มธรรมดาใส่น้ำซุปตั้งไฟ พอมีรายได้เข้ามาค่อยขยายร้านเพิ่มขึ้น ส่วนรายได้ที่จะได้รับ เข้ามาหลายเท่าตัวชัวร์ แถมต้นทุนก็ใช้ไม่มากอีกด้วย

17. ลงทุนขายข้าวกล่อง

มีเงิน 3,000 บาท ลงทุนขายข้าวกล่องให้ประสบความสำเร็จ 1.มีความรู้เรื่องการทำเมนูอาหารที่อร่อย 2.สินค้าต้องสะอาด ปลอดภัยต่อสุขภาพ 3.ศึกษาตลาด และความต้องการของลูกค้า 4.มีแหล่งตลาดซื้อสินค้า/วัตถุดิบ 5.มีแหล่งขายสินค้า เช่น หน้าโรงงาน/บริษัท เป็นต้น

เทคนิคการขาย : อันดับแรกต้องหาตลาดเพื่อขายสินค้าให้ได้ก่อน ด้วยการติดต่อกับหน่วยงานต่าง ๆ , ประกาศรับทำข้าวกล่องขาย หรือทำข้าวกล่องไปตั้งขายตามแหล่งที่มีคนจำนวนมาก เพื่อเรียกเรทติ้งให้ร้านของคุณเป็นที่รู้จัก พอมีคนรู้จักมากขึ้นออเดอร์ก็จะเข้ามาเอง หลังจากนั้นก็ไม่จำเป็นต้องไปนั่งขายให้ปวดหลังอีกแล้ว ส่วนต้นทุน ต้องคำนวณก่อนจ่ายตลาดทุกครั้งว่า เมนูที่คุณจะทำ เป็นเมนูอะไร มีเครื่องปรุงอะไรบ้าง โดยต้องคำนวณก่อนออกจากบ้านทุกครั้ง ส่วนรายได้งามเหยียบหลักหมื่นแน่นอน

18. ลงทุนเพาะพันธุ์ปลาขาย

มีเงิน 3,000 บาท ลงทุนเพาะพันธุ์ปลาขายให้ประสบความสำเร็จ 1.มีความรู้เรื่องการเพาะพันธุ์ปลา 2.มีความรู้เรื่องการดูแลปลา 3.ศึกษาตลาด และกลุ่มเป้าหมาย 4.มีแหล่งขายสินค้า เช่น ตลาดนัด/ตลาดขายสัตว์ เป็นต้น 5.มีตลาดรองรับ

เทคนิคการขาย : อักดับแรกต้องศึกษาตลาด ศึกษาความต้องการของตลาด และกลุ่มเป้าหมาย ที่สำคัญปลาที่คุณเพาะขายต้องสุขภาพดี สีสันสวยงาม ส่วนต้นทุนใช้เงินซื้อแค่พ่อพันธุ์ แม่พันธุ์มาเท่านั้น แล้วค่อย ๆ ขยายลูกพันธุ์ให้มาก ๆ เพราะแม่พันธุ์จะไข่แต่ละครั้งมีมากถึง 300 ตัว และเรื่องของรายได้ รับรองรับแต่กำไรล้วน ๆ แน่นอน

19. ลงทุนขายขนมจีนน้ำยา

มีเงิน 3,000 บาท ลงทุนขายขนมจีนน้ำยาให้ประสบความสำเร็จ 1.มีความรู้เรื่องการทำน้ำยาขนมจีนหลาย ๆ แบบ 2.ถ้ามีความรู้เรื่องการทำเส้นขนมจีนด้วยได้ยิ่งดี 3.ศึกษาตลาด และกลุ่มเป้าหมาย 4.หาแหล่งขายสินค้า เช่น หน้าโรงงาน/บริษัท/โรงเรียน/แหล่งชุมชน เป็นต้น

เทคนิคการขาย : ให้คุณเลือกแหล่งที่มีคนพลุกพล่านจำนวนมาก ๆ อย่างหน้าโรงงาน โรงพยาบาล และช่วงเวลาที่คนนิยมทานกันมากที่สุดตั้งแต่ 10-00-20.00 น. เป็นต้นไป อีกทั้ง ต้องมีเครื่องเครียง เช่นผักสด ผักดอง เป็นต้น ส่วนต้นทุนใช้ไม่เกิน 3,000 แน่นอน รวมไปถึงอุปกรณ์เครื่องครัวก็เอาจากที่บ้านได้ไม่ต้องลงทุนเพิ่ม และรายได้ถ้าคนเข้ามาทานจำนวนมาก มีสิทธิ์ถึงหลักหมื่นต่อวันเลยทีเดียว

20. ลงทุนขาย กล้วยทอด มันทอด เผือกทอด

มีเงิน 3,000 บาท ลงทุนขายกล้วยทอด มัดทอด เผือกทอด ให้ประสบความสำเร็จ 1.หาแหล่งซื้อวัตถุดิบที่ดี 2.เรียนรู้สูตรการทำกล้วยทอด มันทอด เผือกทอดให้อร่อย 3.ศึกษาตลาด และความต้องการของลูกค้า 4.หาทำเลค้าขาย เช่น หน้าโรงพยาบาล/โรงเรียน/มหาวิทยาลัย/หน้าหมู่บ้าน เป็นต้น

เทคนิคการทำกล้วยทอด มันทอด เผือกทอด ให้อร่อย ต้องอร่อยที่ตัวแป้ง และต้องไม่ติดน้ำมันมากจนเกินไป อีกทั้งต้นทุนที่ใช้ก็ไม่สูงมาก ถ้าเริ่มเปิดร้านแรก ๆ ไม่ต้องมีขนาดใหญ่โต ให้คำนวณต้นทุนและสัดส่วนสินค้าที่คุณจะขายให้ดี และเรื่องของรายได้ต่อวัน 4-5 พันบาทชัวร์ เพราะกล้วยทอด มันทอด เผือกทอด ถือเป็นทั้งอาหารว่าง และของทานเล่นที่หลายคนนิยมหาทาน

21. ลงทุนขายน้ำเต้าหู้ ปาท่องโก๋

มีเงิน 3,000 บาท ลงทุนขายน้ำเต้าหู้ ปาท่องโก๋ ให้ประสบความสำเร็จ 1.หาแหล่งซื้อวัตถุดิบที่ดี ราคาส่ง 2.เรียนรู้เรื่องการทำน้ำเต้าหู และปาท่องโก๋ 3.ศึกษาตลาด และกลุ่มเป้าหมาย 4.หาทำเลค้าขาย เช่น หน้าหมู่บ้าน/โรงเรียน โรงงาน/บริษัท เป็นต้น

เทคนิคการขาย : ให้ติดป้ายหน้าร้านขนาดใหญ่ บอกราคาน้ำเต้าหู้ ปาท่องโก๋ อย่างชัดเจน อีกทั้ง วิธีที่จะทำให้ลูกค้าติดใจขึ้นอยู่กับรสชาติน้ำเต้าหู และปาท่องโก๋ ที่คุณต้องหาสูตรเด็ดให้เจอ ส่วนต้นทุนใช้แค่ 2,000 กว่า ๆ ก็เอาอยู่ เพราะอุปกรณ์การทำใช้เครื่องครัวภายในบ้านเรือนได้ ส่วนรายได้มากเป็นเท่าตัวชัวร์ เพราะกลุ่มคนที่นิยมทานน้ำเต้าหู ปาท่องโก๋มักเป็นวัยทำงาน-ผู้ใหญ่ ฉะนั้น จึงต้องจับกลุ่มลูกค้าให้ดีดีด้วยล่ะ

22. ลงทุนขายขนมปัง นมสด

มีเงิน 3,000 บาท ลงทุนขายขนมปัง นมสด ให้ประสบความสำเร็จ 1.หาแหล่งซื้อสินค้าที่ดี ราคาส่ง 2.เรียนรู้เรื่องการทำขนมปัง นมสด หลากหลายรูปแบบ เช่น ขนมปังราดด้วยนมข้อ+นมสด ขนมปังทาแยม+นมสด ขนมปังหน้าสังขหยา+นมสด เป็นต้น 3.ศึกษาตลาด และความต้องการของลูกค้า 4.หาทำเลที่ตั้ง เช่น ตลาดนัด/หน้าหอพักทั่วไป/หน้าสถาบันการศึกษา เป็นต้น

เทคนิคการขาย : มีป้ายบอกเมนูหน้าร้านที่ชัดเจน มีสินค้าให้เลือกที่หลากหลาย ส่วนต้นทุนใช้ไม่มาก เริ่มเปิดร้านแบบเล็ก ๆ ค่อยขยายร้านขนาดใหญ่ อีกทั้ง หลัก ๆ เสียแค่ค่าขนมปัง แยมต่าง ๆ นมสด และอุปกรณ์การทำที่สามารถหาได้ตามครัวเรือนของคุณเอง ส่วนเรื่องกำไรได้มากกว่าต้นทุนหลายเท่าตัวชัวร์ เพราะขนมปัง นมสด เป็นเมนูที่สามารถทานเล่น นั่งชิว ๆ ได้และก็ได้รับความนิยมอย่างแพร่หลายด้วยเช่นกัน

Loading...

Comments

comments

error: รู้นะ...คิดอะไรอยู่?